Showing posts with label MH Application Series. Show all posts
Showing posts with label MH Application Series. Show all posts

Wednesday, July 29, 2026

URC Stock Study, Post 6: Capital Allocation—Bawas, Retain, o Dagdagan?

HomeBoard Lot WarriorMicro HarvestingMicro Harvesting 2.0 › MH Application Series › URC Stock Study › URC Capital Allocation

URC Stock Study Post 6 banner showing portfolio allocation, rotation bucket, dry powder, and reduction of an overdeployed position.
URC Capital Allocation: inaayos ang 378% deployment, kinukumpirma ang Medium Volatility role, at inilalagay sa Pillar 4 ng MH 2.0.

👉 Explore the full Micro Harvesting 2.0 framework
👉 Start Here | CSSC Learning Series | MH Application Series | MH Operator Journal

Natapos na natin ang fundamentals, technicals, valuation, at risk analysis ng URC. Ngayon, kailangan nang sagutin ang nakabiting tanong mula sa TEL study: dapat bang bawasan, panatilihin, o dagdagan pa ang 2,000-share URC position?

Originally published: July 29, 2026 · Last updated: July 29, 2026

Links to related posts


Nilalaman

Ang Punto ng Usapan

Sa TEL Stock Study, iniwan nating nakabukas ang governance question tungkol sa URC:

URC — Medium Volatility Harvester

Ang URC ay isang existing MH 1.0 carryover position na subject sa:

  • role confirmation;
  • allocation optimization;
  • at possible exit on strength.

Ngayon, tapos na ang limang bahagi ng ating URC analysis.

Nakita natin na:

  • financially viable at established ang negosyo;
  • lumalaki ang revenue, pero pressured ang margins;
  • nasa weak technical setup ang stock;
  • ang base FCFF fair value ay humigit-kumulang ₱65.40;
  • ang conservative fair value ay nasa paligid ng ₱52.00;
  • ang 10% margin-of-safety reference ay humigit-kumulang ₱58.90;
  • at ang 1-day 99% VaR ng kasalukuyang position ay humigit-kumulang ₱5,685.

Ang current position natin ay:

2,000 shares at an average cost of ₱66.2014

Ang total capital deployed ay:

₱132,402.80

Sa ₱60 market price, ang market value ay:

₱120,000

Samantala, ang dating capital allocation ay ₱35,000 lamang, kaya lumalabas na:

378% deployed

Ngayon ay kailangan nating magpasya.

Bawasan ba?

I-retain ba?

O dagdagan pa?

Ang conclusion ng buong study ay:

Bawasan at i-retain ang isang mas maliit na position. Huwag dagdagan sa kasalukuyang setup.

Hindi natin aalisin nang buo ang URC sa MH 2.0.

Pero hindi rin natin pananatilihin ang 2,000 shares bilang permanent portfolio size.

Ang Dating Paniniwala

Noong MH 1.0, ang capital allocation ay mas madaling maimpluwensiyahan ng price movement.

Kapag bumababa ang stock, nadadagdagan ang shares.

Kapag hindi agad nakakabawi, nagiging mas malaki ang position kaysa sa original intention.

Unti-unti, ang temporary refill ay nagiging permanent exposure.

Ganito ang nangyari sa URC.

Hindi naman walang dahilan ang accumulation.

Ang URC ay kilalang consumer company. Malakas ang brands. May recurring demand. At sa bawat pagbaba, maaaring mukhang mas attractive ang presyo.

Pero ang result ay isang position na halos apat na beses ng intended allocation.

Dito pumapasok ang mahalagang distinction:

Ang isang fundamentally acceptable stock ay maaari pa ring maging poorly sized position.

Hindi kailangang masira ang kumpanya bago maging mali ang allocation.

Maaari ring maganda ang negosyo, pero sobra naman ang capital na nakatali rito.

Ang Binagong Pananaw

Sa MH 2.0, hindi lamang natin tinatanong kung gusto pa nating hawakan ang stock.

Tinutukoy rin natin kung ano talaga ang papel nito sa portfolio.

Para sa URC, kinukumpirma natin ang role na:

Medium Volatility Harvester

Hindi ito Core Anchor tulad ng ICT.

Hindi rin ito pangunahing Low Volatility Dividend Harvester tulad ng TEL.

Ang pangunahing purpose ng URC ay magkaroon ng pagkakataon para sa:

  • price recovery;
  • controlled rotation;
  • partial harvesting;
  • at technical-probe participation kapag may sapat na confirmation.

May dividend ang URC, pero hindi dividend ang pangunahing dahilan kung bakit natin ito ilalagay sa MH 2.0.

Ang mas angkop na tahanan nito ay ang ating:

Pillar 4: Rotation / Technical Probe Bucket

Hanggang ngayon, wala pa tayong formal allocation para sa Pillar 4.

Sa URC Post 6, itinatakda na natin iyon.

Paano Ito Umaandar

Ang Fixed MH 2.0 Portfolio Fund

Para maging malinaw ang denominator ng lahat ng allocations, itinatakda natin ang total MH 2.0 portfolio fund sa:

₱1,500,000

Mahalaga ito dahil hindi natin maayos na masasabi kung maliit o malaki ang isang position kung pabago-bago ang portfolio base na ginagamit.

Mula rito, itinatakda rin natin ang strategic dry powder sa:

₱150,000

Katumbas ito ng:

10% ng ₱1.5 million portfolio fund

Ibig sabihin, ang normal investable capital across the active portfolio pillars ay hanggang:

₱1,350,000

Ang ₱150,000 dry powder ay hindi ordinaryong vacant allocation na kailangang punuin agad.

Liquidity reserve ito.

Ginagamit ito upang:

  • saluhin ang severe market decline;
  • pondohan ang high-conviction opportunity;
  • iwasang mapilitang magbenta para lamang makagawa ng bagong position;
  • at panatilihin ang optionality ng MH Money Machine.

Ang dry powder ay bahagi ng portfolio architecture, hindi idle money na naghihintay lamang maubos.

Ang Pillar 4 Allocation

Itinatakda natin ang initial allocation ng:

Pillar 4: Rotation / Technical Probe Bucket sa ₱150,000

Katumbas ito ng:

10% ng total MH 2.0 portfolio fund

Magkapareho ang halaga ng Pillar 4 allocation at dry powder, pero magkaiba ang trabaho nila.

Ang Pillar 4 ay approved capital para sa medium-volatility rotation at technical probes.

Ang dry powder ay reserve capital na hindi pa committed sa anumang stock o pillar position.

Hindi natin dapat paghaluin ang dalawa.

Ang Pillar 4 capital ay maaari nang i-deploy kapag pasado ang stock sa governance.

Ang dry powder ay mananatiling reserve hanggang may sapat na dahilan upang gamitin ito.

Ang Optimum URC Allocation

Sa loob ng ₱150,000 Pillar 4 bucket, itinatakda natin ang optimum URC allocation sa:

₱75,000

Katumbas ito ng:

5% ng total ₱1.5 million portfolio

At kalahati ng Pillar 4 allocation.

Ang natitirang ₱75,000 sa Pillar 4 ay hindi kailangang ilagay agad sa ibang stock.

Maaari itong manatiling uncommitted within the bucket para sa:

  • ibang Medium Volatility stock;
  • temporary technical probes;
  • rotation opportunity;
  • o future URC action kapag nagbago ang fundamentals, valuation, at technical setup.

Bakit ₱75,000 ang optimum URC capital?

Una, sapat itong meaningful upang magkaroon ng epekto ang isang successful rotation.

Ikalawa, hindi ito napakalaki upang maging portfolio anchor ang URC.

Ikatlo, tumutugma ito sa confirmed role ng URC bilang Medium Volatility Harvester.

At ikaapat, nililimitahan nito ang peso consequence ng volatility.

Sa current market price na humigit-kumulang ₱60, ang ₱75,000 allocation ay equivalent sa:

1,250 shares

Dahil 10 shares per board lot ang URC, valid at practical ang 1,250-share target.

Kaya ang bagong URC architecture ay:

Retain 1,250 shares and reduce 750 shares on strength

Hindi natin kailangang ibenta agad ang 750 shares sa ilalim ng weak technical setup.

Ang mandate ay:

Possible exit on strength—not forced exit during weakness

Bakit Hindi Retain ang Buong 2,000 Shares?

Sa ₱60 price, ang 2,000 shares ay may market value na ₱120,000.

Katumbas iyon ng:

8% ng total portfolio

At 80% ng buong Pillar 4 allocation.

Masyadong malaking bahagi iyon para sa isang stock na:

  • hindi Core Anchor;
  • may TMA Gate Score na 1;
  • may ongoing margin pressure;
  • at may manipis na valuation cushion sa current price.

Kung pananatilihin natin ang lahat ng 2,000 shares bilang permanent target, halos wala nang matitirang capacity ang Pillar 4 para sa ibang rotation o technical-probe opportunities.

Mawawala ang purpose ng bucket.

Magiging URC bucket na lamang ito.

Hindi iyon ang intention.

Bakit Hindi Dagdagan?

Walang sapat na governance basis para magdagdag.

Ang technical setup ay:

WAIT

Ang market price na ₱60 ay bahagyang mababa lamang sa base fair value na ₱65.40 at halos katapat ng ₱58.90 margin-of-safety reference.

Hindi ito malaking valuation dislocation.

Samantala, ang position ay materially overallocated na.

Ang 1-day 99% VaR ay humigit-kumulang ₱5,685 sa kasalukuyang market value.

Kung dadagdagan pa natin ang shares, tataas ang peso VaR kahit hindi nagbabago ang volatility ng stock.

Kaya ang answer ay simple:

No additional URC capital while the position remains above the ₱75,000 optimum allocation.

Kahit pa bumaba sa ilalim ng fair value, hindi iyon automatic refill permission.

Una munang kailangang maayos ang position size.

Ang Exit-on-Strength Zone

Mayroon tayong 750 excess shares na balak bawasan.

Pero hindi tayo magtatakda ng rigid sell order na para bang siguradong aabot ang presyo sa eksaktong level.

Gagamitin natin ang valuation at technical areas bilang decision zones.

Ang first meaningful repair zone ay nasa paligid ng:

₱65.00 hanggang ₱67.00

Bakit dito?

Ang base FCFF fair value natin ay humigit-kumulang ₱65.40.

Ang average cost natin ay ₱66.2014.

At ang EMA-200 ribbon sa technical analysis ay nasa bandang ₱65.88 hanggang ₱67.63.

Ibig sabihin, nagtatagpo sa area na ito ang:

  • base fair value;
  • average-cost recovery;
  • at long-term technical resistance.

Hindi ito guarantee na dapat ibenta lahat ng excess shares sa unang paghawak ng presyo sa ₱65.

Pero ito ang logical repair zone kung saan maaari nating simulan ang partial reduction.

Dahil 10 shares per board lot ang URC, mas flexible ang execution.

Maaaring hatiin ang 750-share reduction sa ganitong paraan:

  • unang 250 shares sa initial strength;
  • panibagong 250 shares kung ma-reclaim o ma-test ang EMA-200 area;
  • at huling 250 shares kapag may sapat na liquidity at hindi nasisira ang recovery structure.

Ang exact execution ay nakadepende pa rin sa chart, volume, TMA Gate Score, at market conditions sa araw ng action.

Layers provide the map.

Hindi sila automatic trigger.

Magkano ang Maidadagdag sa Dry Powder?

Kapag naibenta ang target na 750 shares, depende sa execution price ang cash na babalik.

Kung maibenta sa current price na ₱60.00, ang gross proceeds ay:

₱45,000

Kung maibenta malapit sa base fair value na ₱65.40, ang gross proceeds ay:

₱49,050

Kung maibenta malapit sa average cost na ₱66.2014, ang gross proceeds ay humigit-kumulang:

₱49,651

Kung umabot sa ₱67.00 ang execution, ang gross proceeds ay:

₱50,250

Hindi pa kasama rito ang applicable taxes, fees, at transaction charges.

Para sa planning, gagamit tayo ng rounded expectation na:

Humigit-kumulang ₱45,000 hanggang ₱50,000 ang maaaring bumalik sa dry powder

Kung ang starting strategic dry powder ay ₱150,000, ang post-repair dry powder ay maaaring umakyat sa humigit-kumulang:

₱195,000 hanggang ₱200,000 gross

Kung sa base fair-value area na ₱65.40 ma-execute ang 750 shares, magiging:

₱199,050 gross dry powder

Mahalagang distinction:

Ang proceeds ay hindi automatic na nire-redeploy sa URC o sa ibang stock.

Babalik muna ito sa dry powder.

Doon nito mare-restore ang portfolio optionality.

Kapag may bagong qualified opportunity, saka lamang magpapasya kung ililipat ang capital sa isang active pillar.

Ano ang Mangyayari sa Natitirang 1,250 Shares?

Ang natitirang 1,250 shares ang magiging normalized URC position sa MH 2.0.

Ang kanilang accounting average cost ay mananatiling ₱66.2014, assuming proportional sale at walang ibang transactions.

Ang total historical cost ng 1,250 shares ay:

₱82,751.75

Sa ₱60 market price, ang market value ay:

₱75,000

Kaya eksaktong tumutugma ang current market value ng 1,250 shares sa target allocation na ₱75,000.

Hindi natin kailangang pilitin ang accounting cost basis na tumugma nang eksakto sa target allocation.

Ang allocation ay governance reference.

Ang average cost ay historical transaction record.

Magkaiba ang gamit ng dalawa.

Ang New URC Operating Range

Para hindi tayo bumalik sa dating overdeployment, magtatakda tayo ng operating range.

Ang normal URC position ay:

1,000 to 1,250 shares

Ang preferred target ay:

1,250 shares during the current repair transition

Ang lower operating level na 1,000 shares ay maaaring gamitin kapag:

  • kailangan ng dagdag na liquidity;
  • humina ang fundamental thesis;
  • umabot ang presyo sa attractive harvest zone;
  • o may mas magandang paggamit para sa Pillar 4 capital.

Ang upper operating level ay:

1,250 shares

Hindi na tayo lalampas dito sa normal conditions.

Ang anumang future increase above 1,250 shares ay kailangan ng explicit governance amendment, hindi simpleng refill decision.

Dapat may:

  • improved TMA Gate Score;
  • sufficient margin of safety;
  • available Pillar 4 capacity;
  • acceptable portfolio VaR;
  • at documented reason kung bakit kailangan ang temporary oversizing.

Ang Pillar 4 ay Hindi URC-Only Bucket

Mahalagang ma-establish ito ngayon.

Ang Pillar 4 na ₱150,000 ay hindi nakapangalan sa URC.

Ang URC optimum allocation ay ₱75,000 lamang.

Ang natitirang ₱75,000 ay nagbibigay ng flexibility para sa:

  • ibang Medium Volatility Harvester;
  • short-duration technical probe;
  • temporary rotation position;
  • o future opportunity na mas mataas ang TMA Gate Score at mas malaki ang valuation cushion.

Ito ang reason kung bakit kailangang bawasan ang URC.

Hindi dahil wala na tayong tiwala sa kumpanya.

Kundi dahil may portfolio role itong dapat igalang.

Ang Final Capital Allocation Decision

Matapos pagsamahin ang fundamentals, technicals, valuation, risk, at portfolio architecture, ito ang final URC decision:

Role

URC remains a:

Medium Volatility Harvester

At ilalagay ito sa:

Pillar 4: Rotation / Technical Probe Bucket

Total MH 2.0 Portfolio Fund

₱1,500,000

Strategic Dry Powder

₱150,000, or 10%

Pillar 4 Allocation

₱150,000, or 10%

URC Optimum Allocation

₱75,000, or 5% of the total portfolio

Target URC Position

1,250 shares

Required Repair

Reduce 750 shares on strength

Expected Cash Released

Approximately ₱45,000 to ₱50,000 gross

Potential Post-Repair Dry Powder

Approximately ₱195,000 to ₱200,000 gross

Additional URC Deployment

None while the position remains above its optimum allocation and the technical decision remains WAIT

Ang Sagot: Bawas, Retain, o Dagdagan?

Bawas

Bawasan ang 750 excess shares kapag may market strength at reasonable execution opportunity.

Hindi forced selling sa weakness.

Allocation repair on strength.

Retain

Panatilihin ang 1,250 shares bilang normalized Medium Volatility position.

Sapat ito upang makilahok sa recovery at magkaroon ng future rotation potential.

Dagdagan

Hindi sa kasalukuyan.

Walang bagong URC capital hangga’t:

  • hindi naaayos ang overdeployment;
  • hindi bumubuti ang TMA Gate Score;
  • at walang mas malaking valuation margin of safety.

Ang final decision ay hindi “sell URC.”

Hindi rin “hold everything.”

Ang decision ay:

Right-size URC.

Pangwakas na Kaisipan

Ang URC Stock Study ay nagsimula sa tanong kung maganda ba ang negosyo.

Natapos ito sa mas mahalagang tanong:

Gaano kalaking URC position ang nararapat sa MH 2.0 portfolio?

Ang sagot ay hindi zero.

Pero hindi rin 2,000 shares.

Sa ₱1.5 million portfolio, ang optimum URC allocation ay itinatakda natin sa:

₱75,000

At ang practical target position ay:

1,250 shares

Mula sa current 2,000 shares, ibig sabihin nito ay:

750 shares for possible exit on strength

Ang reduction na ito ay maaaring magbalik ng humigit-kumulang ₱45,000 hanggang ₱50,000 sa dry powder.

Mas mahalaga pa sa cash proceeds ang ibinabalik nitong portfolio flexibility.

Hindi natin binabawasan ang URC dahil masama ang kumpanya.

Binabawasan natin ito dahil hindi dapat maging Core Anchor ang isang Medium Volatility Harvester nang hindi sinasadya.

Iyan ang upgrade mula MH 1.0 patungo sa MH 2.0.

Noon, ang allocation ay bunga ng sunod-sunod na transactions.

Ngayon, ang transactions ay kailangang sumunod sa allocation.

At sa URC, malinaw na ang final governance decision:

Retain the role. Reduce the excess. Restore the dry powder. Keep the option to rotate.


Shariah Compliance Advisory (Updated Nov 26, 2025)

The PSE has confirmed that its Shariah screening program is currently paused, with no new lists to be released until their internal review is completed. Although news outlets reported quarterly updates up to mid-2025, these later lists are no longer accessible on the PSE website.

For now, the PSE’s Shariah-Compliant Securities page and all past lists have been removed from the public website. The December 24, 2024 list is the last official version in Micro Stock Trader’s possession, downloaded before the page was taken down, although other investors may still hold later copies such as the reported July 4, 2025 release.

All halal-focused strategies under Micro Stock Trader will use a conservative, self-screened approach until official guidance resumes, in shā’ Allāh.

Ang post na ito ay bahagi ng aming personal learning journey sa securities analysis at portfolio governance. Ang mga konseptong may kaugnayan sa interest-based instruments, conventional bonds, preferred shares, o iba pang financial arrangements ay binabanggit lamang bilang bahagi ng academic coverage ng module at hindi bilang rekomendasyon o endorsement.

Disclaimer

This post is for educational and documentation purposes only. It is not investment advice. Perform your own due diligence and consult qualified financial professionals before making investment decisions. All strategies, frameworks, and examples described here reflect the personal methodologies of Micro Stock Trader and are not guarantees of future performance.


Illustration of a calm, disciplined trader reviewing charts and layered ladders, symbolizing the transformation of the Board Lot Warrior ecosystem in 2025.
Micro Stock Trader Blog
Board Lot Warrior
Ang Inyong Batangueñong Retail Stock Trader

Home | About UsContact Us | Privacy Policy | Terms of Use | Disclaimer

URC Stock Study, Post 5: Risk Management ng Isang 378% Deployed Position

HomeBoard Lot WarriorMicro HarvestingMicro Harvesting 2.0 › MH Application Series › URC Stock Study › URC Risk Management

URC Stock Study Post 5 Risk Management banner showing Value at Risk, downside scenarios, overdeployment, and MH 2.0 governance.
URC Risk Management: sinusukat ang downside, 378% deployment, weak technical setup, at one-day VaR ng 2,000-share position.

👉 Explore the full Micro Harvesting 2.0 framework
👉 Start Here | CSSC Learning Series | MH Application Series | MH Operator Journal

Hindi sapat na malaman nating may quality ang negosyo at nasa reasonable-value zone ang presyo. Sa URC, ang mas mabigat na usapan ay kung gaano kalaki na ang exposure natin—at magkano ang maaaring mawala kapag nagkaroon ng isang matinding trading day bago pa dumating ang recovery.

Originally published: July 29, 2026 · Last updated: July 29, 2026

Links to related posts


Nilalaman

Ang Punto ng Usapan

Sa mga naunang posts, nakita natin ang tatlong magkaibang mukha ng URC.

Sa Fundamental Analysis, mayroon tayong established consumer company na may malalakas na brands, diversified operations, growing revenue base, at manageable balance sheet.

Sa Technical Analysis, mayroon tayong stock na nasa ilalim ng SMA-50 at EMA-200 ribbon, bearish ang MACD, at may TMA Gate Score na:

1 — WAIT

Sa Valuation naman, nakuha natin ang mga sumusunod na reference:

  • conservative fair value na humigit-kumulang ₱52.00;
  • base fair value na humigit-kumulang ₱65.40;
  • 10% margin-of-safety reference na humigit-kumulang ₱58.90;
  • at market price na ₱60.00.

Ngayon, hindi na natin tatanungin kung maganda ang kumpanya o reasonable ang presyo.

Ang tanong ay:

Gaano kalaki ang maaaring mawala bago maging tama ang ating long-term thesis?

Mas mahalaga pa rito:

Kaya ba ng kasalukuyang portfolio architecture ang pagbaba?

Ang hawak nating URC position ay:

2,000 shares at an average price of ₱66.2014

Ang total position cost ay:

₱132,402.80

Sa market price na ₱60.00, ang market value ay:

₱120,000

Ang unrealized loss ay:

₱12,402.80, o humigit-kumulang 9.37%

Hindi pa extraordinary ang 9.37% decline para sa isang equity position.

Pero hindi lamang percentage loss ang issue.

Ang intended capital allocation natin sa URC ay ₱35,000, samantalang mahigit ₱132,000 na ang actual capital deployed.

Iyon ang mas malaking risk signal.

Ang Dating Paniniwala

Noong mas simple pa ang ating pagtingin sa risk, karaniwang ganito ang tanong:

Ilang percent na ang lugi?

Kapag maliit pa ang percentage loss, maaaring isipin nating manageable pa.

Kapag lumalim naman, maaaring isipin nating mas mura na at magandang mag-average down.

Pero kulang ang ganitong analysis.

Ang 10% loss sa maliit na position ay ibang-iba sa 10% loss sa oversized position.

Ang 10% decline sa ₱35,000 capital block ay humigit-kumulang ₱3,500.

Pero ang 10% decline sa ₱120,000 market value ay ₱12,000.

Parehong 10%.

Magkaiba ang portfolio consequence.

Kaya sa MH 2.0, hindi lamang natin tinatanong kung gaano kalaki ang price decline.

Tinitingnan din natin:

  • gaano kalaki ang position;
  • gaano karaming capital ang nailagay;
  • gaano kalayo ito sa intended allocation;
  • at gaano karaming liquidity ang maaaring maipit kapag nagpatuloy ang weakness.

Ang Binagong Pananaw

Ang URC risk ay hindi pangunahing nagmumula sa posibilidad na mawalan ng negosyo ang kumpanya kinabukasan.

Mas realistic ang risk na:

  • manatiling mahina ang operating margins;
  • hindi agad maging productive ang malaking capital spending;
  • magpatuloy ang mataas na selling and distribution costs;
  • manatiling mahina ang chart nang mas matagal kaysa inaasahan;
  • at lumiit ang valuation support kapag tumaas ang required return ng investors.

Noong 2025, tumaas ang freight and delivery, software subscriptions, at personnel expenses. Dahil dito, bumaba ang consolidated operating income ng 3.1%, habang ang domestic Branded Consumer Foods operating income ay bumaba ng 12.2%.

Sa Q1 2026, lumago ang sales ng 5.8% at gross profit ng 6.4%, pero tumaas ng 13.0% ang selling, distribution, at administrative expenses. Bumaba tuloy ang operating income ng 1.9% at ang net income from continuing operations ng 3.8%.

Ibig sabihin, hindi balance-sheet collapse ang pangunahing immediate concern.

Ang mas mahalagang risk ay:

Maaaring financially viable ang kumpanya, pero manatiling mahina o sideways ang stock habang hinihintay ang earnings at margins na bumuti.

At dahil 378% deployed na tayo, hindi neutral ang mahabang paghihintay.

May opportunity cost.

May trapped capital.

At mas kaunti ang flexibility para sa ibang MH positions.

Paano Ito Umaandar

Ang Unang Risk Layer: Overdeployment

Ang intended URC allocation ay:

₱35,000

Ang actual position cost ay:

₱132,402.80

Ang excess deployment ay:

₱97,402.80

Ibig sabihin, halos tatlong additional capital blocks ang nailagay sa URC lampas sa intended allocation.

Kaya lumalabas ang deployment rate na:

378%

Ito ang pinakamahalagang risk number sa URC study.

Hindi ang 9.37% unrealized loss.

Hindi ang ₱60 market price.

Hindi rin ang ₱66.2014 average cost.

Ang 378% deployment ang nagsasabing hindi na normal-sized Medium Volatility holding ang URC.

Isa na itong portfolio repair case.

Kapag normal-sized ang position, maaari nating pag-usapan ang bagong refill layer kapag bumaba pa ang presyo.

Pero kapag 378% deployed na, ang bawat dagdag ay hindi simpleng average down.

Further concentration na iyon.

At anumang further concentration ay dapat may mas mataas na governance burden.

Ang Ikalawang Risk Layer: Weak Technical Structure

Sa July 28, 2026 chart, nasa ilalim ang presyo ng:

  • SMA-50;
  • buong EMA-200 ribbon;
  • at MACD signal line.

Ang RSI lamang ang bahagyang tumataas.

Kaya ang total TMA Gate Score ay:

1 — WAIT

Hindi ibig sabihin ng WAIT na siguradong bababa pa ang presyo.

Ang ibig sabihin nito ay wala pang sapat na technical confirmation na tapos na ang weakness.

May nearby technical references sa paligid ng:

  • ₱61.20 hanggang ₱61.60, kung saan naroon ang SMA-50 at Bollinger middle band;
  • at ₱58.10, malapit sa lower Bollinger Band.

Kapag na-reclaim ang ₱61.20–₱61.60 area at bumuti ang momentum, maaaring magkaroon ng stronger recovery attempt.

Pero kapag nabasag ang ₱58 area, maaari pang lumawak ang downside.

Kaya ang ₱58 ay hindi guaranteed floor.

Technical reference lamang iyon.

Ang Ikatlong Risk Layer: Manipis na Valuation Cushion

Sa Post 4, ang base fair value natin ay humigit-kumulang ₱65.40, habang ang 10% margin-of-safety reference ay nasa ₱58.90.

Sa market price na ₱60.00, halos nasa ibabaw lamang tayo ng margin-of-safety boundary.

Mukhang encouraging iyon.

Pero hindi malaki ang cushion.

Ang conservative valuation case ay nasa paligid ng:

₱52.00

Ibig sabihin, kung:

  • hindi bumalik ang operating leverage;
  • manatiling mataas ang reinvestment;
  • tumaas ang WACC;
  • o bumaba ang long-term growth assumption;

may plausible valuation case na mas mababa pa sa ₱60.

Kaya hindi sapat ang “below average cost” bilang dahilan upang magdagdag.

Ang 1-Day 99% VaR ng URC

Mayroon tayong 261 daily closing prices ng URC mula July 3, 2025 hanggang July 27, 2026.

Mula sa price series, kinompute natin ang daily log returns at nakuha ang estimated daily volatility na humigit-kumulang:

2.04% per trading day

Para maging consistent sa ginagamit nating risk framework, gumamit tayo ng:

1-Day 99% Delta-Normal Value at Risk

Sa Delta-Normal approach, minumultiply ang daily volatility sa 99% confidence multiplier na humigit-kumulang 2.33.

Ang estimated one-day downside percentage ay:

4.74% ng current market value

Sa 2,000 shares at ₱60.00 market price, ang URC position ay may market value na:

₱120,000

Kaya ang estimated 1-day 99% VaR ay:

₱5,685

Sa per-share terms, katumbas ito ng humigit-kumulang:

₱2.84 decline per share

Mula sa ₱60.00 market price, ang implied VaR price ay nasa paligid ng:

₱57.16 per share

Hindi ibig sabihin nito na siguradong bababa ang URC sa ₱57.16 sa susunod na trading day.

Ang tamang interpretation ay:

Batay sa historical volatility at assumptions ng Delta-Normal model, may humigit-kumulang 1% statistical chance na ang one-day loss ay lumampas sa ₱5,685.

Hindi rin ito maximum-loss estimate.

Kapag may major disclosure, gap-down, broad market shock, o unusual trading event, maaaring lumampas nang malaki ang actual loss sa VaR estimate.

Historical Tail Check

Hindi natin hinayaan na normal-distribution model lamang ang magsalita.

Tiningnan din natin ang actual historical downside tail ng return series.

Ang approximate 1% historical downside move ay nasa paligid ng:

5.2% hanggang 5.3%

Sa ₱120,000 market value, katumbas iyon ng humigit-kumulang:

₱6,200 hanggang ₱6,400

Kaya ang practical one-day stress range ng URC position ay nasa:

₱5,700 hanggang ₱6,400

Para sa consistency ng MH framework, ang formal reference natin ay:

₱5,685, o 4.74% ng current position value

Samantala, ang historical tail estimate ay nagsisilbing reality check na maaaring mas mabigat ang actual loss kaysa sa normal-model estimate.

Ano ang Ibig Sabihin ng VaR sa Ating Average Cost?

Ang average cost natin ay ₱66.2014, habang nasa ₱60.00 ang market price.

Kapag nangyari ang VaR-equivalent decline at bumaba ang presyo sa humigit-kumulang ₱57.16, ang market value ng 2,000 shares ay magiging:

Humigit-kumulang ₱114,315

Ang unrealized loss laban sa total cost na ₱132,402.80 ay magiging:

Humigit-kumulang ₱18,088

Katumbas ito ng:

Humigit-kumulang 13.66% below average cost

Kaya ang VaR ay hindi lamang nagsasabing maaaring mawala ang humigit-kumulang ₱5,685 mula sa kasalukuyang market value.

Ipinapakita rin nito na ang isang statistically severe one-day move ay maaaring magdala sa position mula sa kasalukuyang 9.37% unrealized loss tungo sa halos 13.7%.

VaR at ang Current Technical Structure

Ang implied VaR price na humigit-kumulang ₱57.16 ay mas mababa sa current lower Bollinger reference na nasa paligid ng ₱58.10.

Ibig sabihin, ang 99% one-day VaR move ay hindi lamang ordinary movement sa loob ng current range.

Maaari nitong itulak ang presyo sa ilalim ng immediate technical support area.

Kapag nangyari iyon, maaaring:

  • lumawak ang bearish momentum;
  • tumaas ang volatility;
  • at masira ang short-term support structure.

Dito natin nakikita kung bakit hindi natin maaaring ituring ang ₱58 bilang guaranteed floor.

Sa historical volatility ng URC, posibleng lampasan iyon sa loob lamang ng isang severe trading day.

VaR at Overdeployment

Kung normal-sized lamang ang URC position sa intended allocation na ₱35,000, ang parehong 4.74% one-day VaR ay katumbas lamang ng humigit-kumulang:

₱1,658

Pero dahil nasa ₱120,000 ang current market value, ang estimated VaR ay:

₱5,685

Iisang stock.

Iisang volatility.

Iisang percentage risk.

Pero higit tatlong beses ang peso consequence dahil oversized ang position.

Ito ang pinakasimpleng paraan upang makita ang epekto ng overdeployment:

Hindi pinapataas ng position size ang volatility ng stock, pero pinapataas nito ang peso consequence ng volatility.

At dahil 378% deployed ang URC, ang portfolio ang sumasalo ng loss magnitude na hindi na tugma sa original ₱35,000 capital block.

VaR Does Not Create a Refill Obligation

Ang pagbaba sa VaR-implied price na ₱57.16 ay maaaring magmukhang attractive dahil:

  • mas mababa ito sa ₱58.90 margin-of-safety reference;
  • mas malalim ang discount mula sa average cost;
  • at maaaring mas mahina o oversold ang short-term chart.

Pero hindi ibig sabihin nito na automatic buy level ang VaR price.

Ang VaR ay risk measurement.

Hindi entry signal.

Kapag dumating ang presyo sa ₱57.16, kailangan pa ring suriin:

  • kung may company-specific disclosure;
  • kung broad market shock ba ang dahilan;
  • kung nagbago ang fundamentals;
  • kung valid pa ang valuation assumptions;
  • at kung may technical stabilization.

Sa kasalukuyang 378% deployment, ang VaR event ay mas dapat ituring na:

Stress to be absorbed—not invitation to add another layer

Downside Scenario: ₱58.10

Kapag bumaba ang URC sa ₱58.10, ang 2,000 shares ay magkakaroon ng market value na:

₱116,200

Ang unrealized loss laban sa ₱132,402.80 cost ay magiging:

₱16,202.80

Katumbas ito ng:

12.24% loss

Hindi pa ito catastrophic.

Pero nasa ilalim na tayo ng current lower Bollinger reference at halos kapantay na ng margin-of-safety valuation zone.

Hindi pa rin ito automatic add.

Kailangan munang maintindihan kung bakit bumaba ang presyo.

Downside Scenario: ₱55.00

Kapag umabot sa ₱55.00, ang market value ng position ay:

₱110,000

Ang unrealized loss ay magiging:

₱22,402.80

Katumbas ito ng:

16.92% loss

Mula sa current market price na ₱60, ang pagbaba patungong ₱55 ay 8.33%.

Pero mula sa ating average cost, halos 17% na ang drawdown.

Dito natin nakikita kung bakit mahalaga ang reference point.

Para sa market, maaaring “₱5 lang ang ibinaba.”

Para sa portfolio, mahigit ₱22,000 na ang unrealized loss.

Conservative Valuation Scenario: ₱52.00

Ang conservative fair-value estimate natin ay nasa humigit-kumulang:

₱52.00

Kapag napunta roon ang presyo, ang market value ng position ay:

₱104,000

Ang unrealized loss ay magiging:

₱28,402.80

Katumbas ito ng:

21.45% loss

Mula sa ₱60 market price, 13.33% ang additional downside.

Hindi ito prediction.

Stress case ito.

Ang purpose nito ay makita kung kaya pa ba nating hawakan ang position kapag ang conservative valuation case ang pinuntahan ng market.

Deeper Stress Scenario: ₱50.00

Kapag bumaba sa ₱50.00, ang market value ay magiging:

₱100,000

Ang unrealized loss laban sa average cost ay:

₱32,402.80

O humigit-kumulang:

24.47%

Mahalagang pansinin ang isang bagay.

Kahit nasa ₱50 na ang URC, ang market value ng position ay halos tatlong beses pa rin ng intended ₱35,000 allocation.

Ibig sabihin, kahit malaki na ang ibinaba, overdeployed pa rin tayo.

Hindi naaayos ng pagbaba ng presyo ang capital-allocation problem.

Pinabababa lamang nito ang market value habang nananatiling malaki ang capital na nakatali sa position.

Business Risk: Ang Mga Hindi Nakikita sa Chart

Margin at Cost Risk

Noong Q1 2026, lumago ang URC revenue at gross profit, pero mas mabilis ang pagtaas ng selling and distribution expenses. Ang result ay lower operating income at lower continuing net income.

Ito ang pinaka-immediate fundamental risk.

May volume growth.

May revenue growth.

Pero mas mabilis ang paglaki ng gastos.

Kapag hindi bumalik ang operating leverage, maaaring manatiling pressured ang earnings kahit lumalaki ang sales.

Raw-Material at Foreign-Exchange Risk

Gumagamit ang URC ng imported at locally sourced raw materials, kabilang ang wheat, sugar, corn, coffee, cocoa, palm oil, soya, at packaging materials.

Kinikilala ng kumpanya na ang profitability nito ay sensitibo sa availability at presyo ng raw materials. May foreign-exchange exposure din dahil karamihan ng revenue ay peso-denominated, habang may expenses, raw materials, at bahagi ng debt na nakaugnay sa US dollar at ibang currencies.

Hindi lahat ng cost increase ay agad na naipapasa sa consumer.

Kapag sobra ang price increase, maaaring lumipat ang consumers sa mas murang products.

Kapag kulang naman ang price increase, margins ang napipisil.

Competition Risk

Highly competitive ang branded consumer food market.

Hindi sapat na kilala ang brand.

Kailangan nitong panatilihin ang:

  • pricing relevance;
  • product availability;
  • advertising presence;
  • distribution coverage;
  • innovation;
  • at shelf space.

Kabilang sa kinikilalang competitive factors ng URC ang price, product quality, brand loyalty, distribution network, product variations, at new-product introductions.

Ito ang risk ng consumer staple business:

Recurring ang demand, pero recurring din ang gastos upang mapanatili ang market position.

Food Safety at Reputation Risk

Sa food business, ang actual o alleged contamination, product deterioration, labeling problem, o recall ay maaaring magkaroon ng epekto na mas malaki kaysa direct financial cost.

Kapag naapektuhan ang consumer trust, maaaring ma-damage ang brand na ilang dekada nang binubuo.

Kinikilala mismo ng URC ang food-safety risk sa bawat bahagi ng production cycle—mula raw-material delivery hanggang processing, packaging, distribution, storage, at final sale.

May quality systems, internal audits, at recognized food-safety certifications ang kumpanya bilang mitigants.

Maganda ang controls.

Pero ang existence ng controls ay hindi nangangahulugang zero na ang risk.

Weather, Agriculture, at Livestock Risk

May exposure ang URC sa sugar cane, flour, feeds, hogs, poultry, at renewables.

Kaya maaari itong maapektuhan ng:

  • drought;
  • typhoons;
  • crop failure;
  • animal disease;
  • at pagbabago sa agricultural supply.

Kinikilala ng kumpanya ang risks mula sa African Swine Fever, avian influenza, at severe weather na maaaring makaapekto sa livestock at availability ng sugar cane.

Noong Q1 2026, nagkaroon din ng insurance claims kaugnay ng inventories na nasira ng Typhoon Kristine.

Diversified ang URC, pero ang diversification na iyon ay may kasamang iba’t ibang uri ng operating risk.

Company Risk Management Versus Investor Risk Management

May formal enterprise risk-management structure ang URC.

May Board Risk Oversight Committee, separate risk-management function, at Chief Risk Officer. Ang framework nito ay para tukuyin, sukatin, bantayan, at pamahalaan ang key business risks.

Maganda iyon para sa kumpanya.

Pero hindi iyon substitute sa risk management ng investor.

Maaaring maayos ang risk controls ng URC, pero puwede pa ring oversized ang hawak natin.

Maaaring sound ang balance sheet ng kumpanya, pero puwede pa ring mali ang capital allocation natin.

Maaaring recoverable ang stock, pero puwedeng masyadong matagal ang recovery para sa liquidity needs ng portfolio.

Ibang risk ang pinamamahalaan ng corporate management.

Ibang risk ang kailangang pamahalaan ng Micro Harvester.

Ang Risk Ay Hindi Pareho sa Pagkalugi

Ang unrealized loss ay resulta ng nangyari na sa presyo.

Ang risk ay ang maaaring mangyari pa mula rito.

Sa ₱60 market price, hindi na risk ang pagbaba mula ₱66.2014 patungong ₱60.

Nangyari na iyon.

Ang risk ngayon ay:

  • pagbaba mula ₱60 patungong ₱58;
  • mula ₱58 patungong ₱55;
  • o mula ₱55 patungong conservative valuation zone na ₱52.

Mayroon ding risk na biglang mag-recover ang stock habang hindi tayo gumagawa ng action.

Pero hindi iyon dominant problem natin sa URC.

Hindi tayo underexposed.

Sobra na ang exposure natin.

Kaya ang dominant risk ay hindi maiwan sa rally.

Ang dominant risk ay mawalan pa ng flexibility habang naghihintay ng rally.

Optionality Bilang Risk Control

Sa MH 2.0, optionality ang isa sa pinakamahalagang risk controls.

Hindi dahil bumaba ang presyo ay obligado tayong bumili.

Hindi dahil naabot ang fair value ay obligado tayong magbenta.

Hindi dahil may recovery ay kailangang i-exit ang buong position.

At hindi dahil pinapayagan ang isang action ay kinakailangang gawin iyon.

Sa URC, ang WAIT decision ay nagpapanatili ng optionality.

Hindi tayo nagdadagdag habang mahina ang setup.

Hindi rin tayo napipilitang mag-liquidate sa ilalim nang walang malinaw na portfolio reason.

Hinihintay natin ang mas magandang information:

  • stronger technical recovery;
  • improved margins;
  • better cash conversion;
  • o repair opportunity sa mas mataas na presyo.

Ang pagtigil sa pagdagdag ay hindi kawalan ng action.

Risk action iyon.

Ang Risk-Management Conclusion

Hindi distressed ang URC bilang kumpanya.

May strong brands, diversified operations, formal risk controls, at continuing operating cash generation.

Pero ang ating URC position ay may apat na sabay-sabay na risk:

  • 378% deployment
  • TMA Gate Score of 1
  • manipis na valuation cushion
  • 1-day 99% VaR na humigit-kumulang ₱5,685

Idagdag pa rito ang historical tail check na nasa humigit-kumulang ₱6,200 hanggang ₱6,400.

Ang pinakamalaking risk ay hindi lamang ang volatility ng stock.

Ang pinakamalaking risk ay ang laki ng peso exposure na inilagay natin sa volatility na iyon.

Kaya ang present risk-management posture ay:

No additional deployment while the setup remains weak and the position remains materially overallocated

Hindi ito stock tip.

Hindi rin ito permanent ban.

Governance response ito sa kasalukuyang facts.

Pangwakas na Kaisipan

Sa URC, madaling ma-focus sa 9.37% unrealized loss.

Pero maliit na bahagi lamang iyon ng kuwento.

Ang mas malaking issue ay:

₱132,402.80 ang capital na nakalagay sa position na ₱35,000 lamang ang intended allocation

Ang one-day 99% VaR ay humigit-kumulang:

₱5,685

Kapag nangyari ang VaR-equivalent move, maaaring mapunta ang presyo sa paligid ng:

₱57.16

At ang total unrealized loss laban sa average cost ay maaaring lumaki sa humigit-kumulang:

₱18,088, o 13.66%

Kapag ₱55 ang presyo, magiging mahigit ₱22,000 ang loss.

Kapag umabot sa conservative valuation zone na ₱52, lalampas sa ₱28,000.

Kaya ang risk-management question ay hindi:

Kaya pa ba nating bumili?

Ang mas tamang tanong ay:

Kailangan pa ba nating bumili—at anong dagdag na portfolio risk ang kapalit ng mas mababang average cost?

Sa kasalukuyang setup, walang sapat na dahilan upang palakihin pa ang exposure.

Ang URC ay maaaring fundamentally sound.

Maaaring reasonable ang valuation.

Maaaring dumating ang recovery.

Pero dahil overdeployed na tayo, ang risk management ay hindi na tungkol sa paghahanap ng susunod na entry.

Tungkol na ito sa pagprotekta sa portfolio flexibility at paghihintay ng pagkakataong ma-repair ang allocation.

Sa susunod na post, pagsasamahin natin ang lahat:

  • fundamentals;
  • technicals;
  • valuation;
  • VaR;
  • current position;
  • at intended role ng URC sa portfolio.

Doon natin sasagutin ang final question ng series:

Magkano ba talaga ang capital na dapat manatili sa URC—at paano natin aayusin ang 378% deployment nang hindi pinipilit ang market?


Shariah Compliance Advisory (Updated Nov 26, 2025)

The PSE has confirmed that its Shariah screening program is currently paused, with no new lists to be released until their internal review is completed. Although news outlets reported quarterly updates up to mid-2025, these later lists are no longer accessible on the PSE website.

For now, the PSE’s Shariah-Compliant Securities page and all past lists have been removed from the public website. The December 24, 2024 list is the last official version in Micro Stock Trader’s possession, downloaded before the page was taken down, although other investors may still hold later copies such as the reported July 4, 2025 release.

All halal-focused strategies under Micro Stock Trader will use a conservative, self-screened approach until official guidance resumes, in shā’ Allāh.

Ang post na ito ay bahagi ng aming personal learning journey sa securities analysis at portfolio governance. Ang mga konseptong may kaugnayan sa interest-based instruments, conventional bonds, preferred shares, o iba pang financial arrangements ay binabanggit lamang bilang bahagi ng academic coverage ng module at hindi bilang rekomendasyon o endorsement.

Disclaimer

This post is for educational and documentation purposes only. It is not investment advice. Perform your own due diligence and consult qualified financial professionals before making investment decisions. All strategies, frameworks, and examples described here reflect the personal methodologies of Micro Stock Trader and are not guarantees of future performance.


Illustration of a calm, disciplined trader reviewing charts and layered ladders, symbolizing the transformation of the Board Lot Warrior ecosystem in 2025.
Micro Stock Trader Blog
Board Lot Warrior
Ang Inyong Batangueñong Retail Stock Trader

Home | About UsContact Us | Privacy Policy | Terms of Use | Disclaimer

URC Stock Study, Post 4: Valuation—Magkano ang Halaga ng Isang Malakas na Brand na Malaki Rin ang Reinvestment?

HomeBoard Lot WarriorMicro HarvestingMicro Harvesting 2.0 › MH Application Series › URC Stock Study › URC Valuation

URC Stock Study Post 4 valuation banner showing consumer brands, cash flows, discount rates, and sensitivity analysis.
URC valuation through normalized FCFF, WACC, terminal growth, and sensitivity analysis under the Micro Harvesting 2.0 framework.

👉 Explore the full Micro Harvesting 2.0 framework
👉 Start Here | CSSC Learning Series | MH Application Series | MH Operator Journal

Maganda ang brands ng URC, pero hindi brand popularity ang dini-discount sa valuation—cash flow ang binibigyan natin ng halaga. Dahil malaki ang capital spending at pabago-bago ang working capital, kailangan munang i-normalize ang cash flow bago tayo humatol kung mura nga ba ang ₱60 market price.

Originally published: July 29, 2026 · Last updated: July 29, 2026

Links to related posts


Nilalaman

Ang Punto ng Usapan

Sa Fundamental Analysis, nakita natin na lumawak ang URC revenue base, nananatiling malakas ang branded consumer businesses, at manageable pa rin ang balance sheet.

Pero nakita rin natin ang kabaligtaran ng magandang kuwento:

  • bumaba ang operating margin;
  • humina ang 2025 net income;
  • mataas ang capital expenditure;
  • at halos hindi lumago ang operating profit kahit lumaki ang sales.

Sa Technical Analysis naman, nasa ₱60.00 ang URC noong July 28, 2026. Nasa ilalim ito ng SMA-50 at EMA-200 ribbon, bearish ang MACD, at ang TMA Gate Score ay 1 — WAIT.

Ngayon, iba naman ang tanong:

Magkano ba talaga ang makatwirang halaga ng URC?

Hindi natin ito sasagutin gamit lamang ang price-to-earnings ratio.

Hindi rin natin sasabihing undervalued dahil mas mababa ang market price sa ating average cost na ₱66.2014.

Ang sariling average cost ay portfolio history.

Hindi iyon intrinsic value.

Ang Dating Paniniwala

Madaling gumamit ng earnings multiple sa isang consumer company.

Halimbawa:

Kunin ang earnings per share, lagyan ng 15x o 18x P/E, tapos iyon na ang fair value.

May silbi ang ganitong shortcut. Maganda itong pang-comparison sa historical valuation at peers.

Pero may limitasyon ito sa URC.

Noong 2025, nag-report ang kumpanya ng earnings per share na ₱4.77 at core EPS na ₱5.41. Kapag ginamitan natin ng arbitrary multiple, malaki agad ang maaaring pag-iba ng sagot:

  • 12x core EPS: humigit-kumulang ₱65;
  • 15x core EPS: humigit-kumulang ₱81;
  • 18x core EPS: humigit-kumulang ₱97.

Problema nga lamang, sino ang magsasabi kung 12x, 15x, o 18x ang tama?

Kapag multiple lang ang ginamit, naililipat lamang natin ang pinakamahirap na assumption sa pagpili ng multiple.

Kaya kailangan natin ng method na mas direktang nakaugnay sa business economics ng URC.

Ang Binagong Pananaw

FCFF ang Primary Valuation Method Natin

Para sa URC, ang pinakaangkop nating primary method ay Free Cash Flow to the Firm, o FCFF.

Bakit hindi Dividend Discount Model?

Regular dividend payer ang URC, at target nitong magbayad ng humigit-kumulang 50% ng prior-year consolidated net income. Pero ang dividend ay board decision at hindi nito kinakatawan ang buong cash-generating capacity ng negosyo. Maaari ring gamitin ang natitirang cash sa capital expenditure, working capital, debt repayment, acquisitions, o share buybacks.

Bakit hindi FCFE lamang?

Puwede sana, pero nagbabago ang borrowings at debt repayments ng URC. Kapag FCFE ang ginamit, mas madaling ma-distort ang valuation ng timing ng debt issuance at repayment.

Bakit hindi pure relative valuation?

Magagamit natin iyon bilang secondary reasonableness check, pero hindi bilang pangunahing valuation. Magkakaiba ang segment mix, margins, growth, leverage, at reinvestment requirements ng consumer companies.

Ang FCFF ang mas malinaw na sagot sa tanong:

Magkano ang halaga ng operating business sa lahat ng capital providers bago hatiin ang value sa debt at equity holders?

Ang URC ay suitable sa FCFF dahil:

  • established at profitable ang operations;
  • may positive operating cash flow;
  • may measurable capital expenditure;
  • may manageable financial debt;
  • at may sapat na operating history para makabuo ng normalized assumptions.

Pero may malaking caveat:

Hindi natin puwedeng gamitin nang diretso ang isang taon lamang na reported free cash flow.

Paano Ito Umaandar

Bakit Kailangan ang Normalized FCFF?

Noong 2025, nag-generate ang URC ng humigit-kumulang ₱11.274 billion na operating cash flow at gumastos ng humigit-kumulang ₱10.995 billion sa capital expenditures.

Kung simpleng:

Operating cash flow minus capital expenditure

ang gagamitin, halos ₱279 million lamang ang lalabas na free cash flow.

Masyadong mababa iyon para kumatawan sa normal earning capacity ng isang kumpanyang may:

  • mahigit ₱168 billion na sales;
  • humigit-kumulang ₱16.1 billion na operating income;
  • at halos ₱6 billion na depreciation and amortization.

Bakit mababa ang reported cash conversion noong 2025?

Dahil naapektuhan ito ng timing ng:

  • inventories;
  • receivables;
  • trade payables;
  • advances;
  • taxes;
  • at iba pang working-capital movements.

Samantala, ang Q1 2026 ay kabaligtaran. Nagkaroon ang URC ng ₱6.367 billion operating cash flow sa unang tatlong buwan, habang humigit-kumulang ₱1.074 billion ang net cash used in investing activities, substantially for fixed assets.

Kapag inannualize naman iyon nang diretso, magiging sobrang taas ang free cash flow estimate.

Kaya hindi tayo gagamit ng:

  • depressed full-year 2025 cash flow bilang permanent baseline;
  • o unusually strong Q1 cash flow bilang permanent baseline.

Gagamit tayo ng normalized operating economics.

Ang Normalized FCFF Base

Ang general structure natin ay:

FCFF = EBIT after tax + Depreciation and Amortization − Capital Expenditure − Change in Working Capital

Para sa base valuation, ginamit natin ang mga sumusunod na starting references:

  • 2025 consolidated EBIT: humigit-kumulang ₱16.1 billion
  • normalized tax rate: humigit-kumulang 20%
  • depreciation and amortization: halos ₱6.0 billion
  • normalized capital expenditure: humigit-kumulang ₱10.0–₱11.0 billion
  • normalized working-capital reinvestment: modest positive requirement

Ang 2025 capital expenditure na ₱10.995 billion ay hindi puro maintenance. Kabilang dito ang capacity expansions, sustainability projects, warehouse systems, at upgrades sa domestic at international facilities.

Ibig sabihin, hindi rin tama na ipalagay na laging kasingtaas ng 2025 ang permanent maintenance capex.

Pero hindi rin tayo puwedeng gumamit ng napakababang capex, dahil manufacturing at distribution-heavy ang URC.

Pagkatapos i-normalize ang mga ito, gumamit tayo ng ₱7.5 billion na starting FCFF.

Hindi ito reported number.

Isa itong analyst estimate ng sustainable cash flow matapos alisin ang unusual timing effects ng working capital at hatiin sa isip ang maintenance at growth-related reinvestment.

Five-Year Forecast Assumptions

Hindi natin in-assume na babalik agad ang URC sa double-digit earnings growth.

Ang Q1 2026 ay nagpakita ng 5.8% sales growth, pero bumaba ng 1.9% ang EBIT at 2.2% ang net income dahil sa mas mataas na advertising, promotions, at freight costs.

Kaya ang base forecast natin ay:

  • Year 1 FCFF growth: 6.0%
  • Year 2: 6.0%
  • Year 3: 5.5%
  • Year 4: 5.0%
  • Year 5: 5.0%

Hindi ito aggressive turnaround assumption.

Ipinapalagay lamang nito na:

  • patuloy na lalago ang branded consumer operations;
  • makakatulong ang international business;
  • magiging productive ang capacity investments;
  • at unti-unting babalik ang operating leverage.

Pero hindi natin ipinapalagay na mawawala ang commodity, marketing, at distribution pressure.

WACC Assumption

Ang base Weighted Average Cost of Capital natin ay:

9.5%

Ito ang discount rate na ginagamit upang ibalik sa present value ang future FCFF.

Bakit hindi sobrang baba?

Dahil bagama’t established ang URC, may exposure ito sa:

  • Philippine market risk;
  • ASEAN currencies;
  • imported raw materials;
  • consumer demand;
  • commodity cycles;
  • execution risk sa capacity expansion;
  • at margin compression.

Bakit hindi rin sobrang taas?

Dahil:

  • established ang brands;
  • diversified ang business;
  • manageable ang gearing;
  • strong ang interest coverage;
  • at hindi distressed ang balance sheet.

Noong March 2026, financial debt-to-equity or gearing ratio was 0.16:1, habang nasa 21.69x ang interest coverage ratio.

Terminal Growth Assumption

Ang base terminal growth rate natin ay:

4.0%

Mature na ang consumer business ng URC, pero may:

  • population growth;
  • inflation-linked pricing;
  • expanding ASEAN exposure;
  • at opportunities sa product innovation at distribution.

Gayunman, hindi makatwirang ipalagay na lalago ito nang mas mabilis kaysa sa nominal economy forever.

Kaya ang 4.0% ay hindi “forecast ng susunod na taon.”

Ito ang long-run steady-state assumption pagkatapos ng explicit five-year forecast.

Net Debt at Shares Outstanding

Mula sa enterprise value, ibinawas natin ang humigit-kumulang:

₱11.734 billion net debt

Ito ang reported year-end 2025 net debt position ng URC.

Ginamit natin ang humigit-kumulang 2.137 billion outstanding common shares para makuha ang equity value per share.

Base-Case Valuation Result

Sa assumptions na:

  • starting normalized FCFF: ₱7.5 billion;
  • five-year growth: 6%, 6%, 5.5%, 5%, at 5%;
  • WACC: 9.5%;
  • terminal growth: 4.0%;
  • net debt: ₱11.734 billion;

ang estimated equity value ay humigit-kumulang:

₱65.40 per share

Ito ang base fair-value estimate natin.

Sa market price na ₱60.00, may implied upside na humigit-kumulang:

9%

Sa ating average cost na ₱66.2014, ang base fair value ay bahagyang mas mababa.

Ibig sabihin:

  • hindi mukhang grossly overvalued ang ₱60;
  • pero hindi rin napakalaki ng valuation cushion;
  • at ang ating average cost ay halos nasa base fair-value zone.

Hindi ito ang klase ng resultang nagsasabing:

“Malaking bargain ito.”

Mas tamang sabihin:

May valuation support sa paligid ng ₱60, pero maliit ang margin for error.

Margin of Safety

Dahil ang FCFF estimate ay nakasalalay sa normalization ng capex at working capital, naglagay tayo ng 10% margin of safety sa base fair value.

Base fair value:

₱65.40

Less 10% margin of safety:

₱58.90 buy-below reference

Ang market price na ₱60.00 ay halos nasa ibabaw lamang ng buy-below reference.

Napakalapit.

Kaya hindi sapat ang valuation upang balewalain ang weak technical setup at 378% deployment.

Sa madaling salita:

Malapit sa reasonable value ang presyo, pero hindi sapat ang discount para obligahin tayong magdagdag.

Sensitivity Analysis

Ito ang pinakamahalagang bahagi ng DCF.

Hindi dahil nakakuha tayo ng ₱65.40 ay iyon na ang “tamang presyo.”

Ang valuation ay nagbabago kapag gumalaw ang dalawang pinakamakapangyarihang assumptions:

  • WACC;
  • at terminal growth.

Fair Value per Share Sensitivity

Sa sensitivity analysis, sinubukan natin kung paano nagbabago ang estimated fair value ng URC kapag gumalaw ang WACC at terminal growth assumptions.

Kapag 9.0% ang WACC:

  • Sa 3.0% terminal growth, ang estimated fair value ay ₱61.70 per share.
  • Sa 4.0% terminal growth, ang estimated fair value ay ₱72.53 per share.
  • Sa 5.0% terminal growth, ang estimated fair value ay ₱88.78 per share.

Kapag 9.5% ang WACC:

  • Sa 3.0% terminal growth, ang estimated fair value ay ₱56.48 per share.
  • Sa 4.0% terminal growth, ang estimated fair value ay ₱65.41 per share.
  • Sa 5.0% terminal growth, ang estimated fair value ay ₱78.30 per share.

Kapag 10.0% ang WACC:

  • Sa 3.0% terminal growth, ang estimated fair value ay ₱52.01 per share.
  • Sa 4.0% terminal growth, ang estimated fair value ay ₱59.47 per share.
  • Sa 5.0% terminal growth, ang estimated fair value ay ₱69.91 per share.

Sa kabuuan, ang sensitivity range ay mula ₱52.01 hanggang ₱88.78 per share.

Hindi ito nangangahulugang mali ang model. Ipinapakita lamang nito na sensitibo ang valuation ng URC sa dalawang assumptions: ang required return ng investors at ang long-term growth ng cash flows.

Malawak ang range:

₱52.01 to ₱88.78 per share

Hindi ito error sa model.

Ito ang paraan ng model para sabihin:

Malaking bahagi ng value ng URC ay nakasalalay sa paniniwala natin tungkol sa long-term cash flow at required return.

Conservative Case

Sa:

  • 10.0% WACC;
  • 3.0% terminal growth;

ang fair value ay:

₱52.00

Sa ganitong scenario, overpriced ang ₱60.

Maaaring mangyari ito kung:

  • hindi bumalik ang operating leverage;
  • manatiling mataas ang capex;
  • patuloy ang margin pressure;
  • o tumaas ang required return ng market.

Base Case

Sa:

  • 9.5% WACC;
  • 4.0% terminal growth;

ang fair value ay:

₱65.40

Dito, bahagyang undervalued ang ₱60—but not by much.

Constructive Case

Sa:

  • 9.0% WACC;
  • 5.0% terminal growth;

ang fair value ay:

₱88.80

Possible ito kung:

  • bumuti ang domestic branded-food margins;
  • magpatuloy ang international growth;
  • maging productive ang new capacity;
  • at bumaba ang capital intensity pagkatapos ng expansion phase.

Pero hindi natin gagamitin ang optimistic case bilang primary reference.

Hindi pa iyon suportado ng current margin trend at technical structure.

Ang Mahalagang Second Sensitivity: Starting FCFF

Hindi lamang WACC at terminal growth ang uncertainty.

Malaking tanong din kung tama ba ang normalized FCFF na ₱7.5 billion.

Sa parehong 9.5% WACC at 4.0% terminal growth:

  • kung ₱7.0 billion lamang ang sustainable starting FCFF, fair value is about ₱60.70;
  • kung ₱7.5 billion, fair value is about ₱65.40;
  • kung ₱8.0 billion, fair value is about ₱70.10.

Ibig sabihin, bawat ₱500 million na pagbabago sa sustainable starting FCFF ay maaaring maglipat ng fair value nang halos ₱4.70 per share.

Ito ang dahilan kung bakit mahalagang bantayan sa mga susunod na reports ang:

  • operating cash conversion;
  • capital-expenditure normalization;
  • inventories;
  • receivables;
  • payables;
  • at margin recovery.

Hindi lamang earnings ang kailangan nating makita.

Kailangan nating makita kung nagiging cash ba ang earnings.

Bakit Hindi Natin Ginamit ang Dividend Model Bilang Pangunahing Sagot?

Nagdeklara ang URC ng:

  • ₱2.00 per share noong March 2025;
  • ₱2.20 noong August 2025;
  • at ₱2.10 noong March 2026.

Kung dividend valuation lamang ang gagamitin, magiging sobrang sensitibo ang result sa assumed dividend growth at required equity return.

At dahil ginagamit ng URC ang cash hindi lamang sa dividends kundi pati sa:

  • capex;
  • working capital;
  • buybacks;
  • debt;
  • at expansion;

mas kumpleto ang FCFF bilang primary method.

Ang dividend yield ay useful support.

Hindi ito buong valuation story.

Ano ang Ibig Sabihin Nito sa Kasalukuyang Position?

Mayroon tayong:

  • 2,000 shares
  • average price na ₱66.2014
  • market price na ₱60.00
  • capital allocation na ₱35,000
  • at 378% deployed

Ang base valuation na ₱65.40 ay halos kapantay ng average cost natin.

Pero hindi ibig sabihin na kailangan nating bumili pa upang ibaba ang average.

Sa totoo lamang, mas mahalaga ang kabaligtaran:

Dahil halos nasa fair-value range ang average cost natin, maliit ang valuation reason para dagdagan pa ang isang already overdeployed position.

Ang market price na ₱60 ay nasa pagitan ng:

  • conservative fair value na ₱52;
  • base fair value na ₱65.40;
  • at 10% MOS reference na ₱58.90.

Hindi ito screaming bargain.

Nasa valuation decision zone ito.

At kapag decision zone ang valuation habang WAIT ang technicals at 378% deployed ang position, ang governance answer ay hindi dapat pilitin.

Ang Dating “Target Price” ay Pinalitan ng Valuation Range

Sa MH 2.0, mas gusto nating gumamit ng range kaysa isang eksaktong target.

Para sa URC:

  • Conservative fair value: humigit-kumulang ₱52
  • Base fair value: humigit-kumulang ₱65
  • Constructive fair value: humigit-kumulang ₱79–₱89
  • 10% MOS reference from base: humigit-kumulang ₱59
  • Market price: ₱60
  • Our average cost: ₱66.2014

Ang importanteng message ay hindi:

₱65.40 ang tunay na presyo.

Ang importanteng message ay:

Sa conservative assumptions, maaaring mahal pa ang ₱60. Sa base assumptions, reasonably valued to slightly undervalued ito. Sa constructive assumptions, may malaking upside—pero kailangan munang patunayan ng margins at cash flow.

Pangwakas na Kaisipan

Ang FCFF ang pinili nating primary valuation method para sa URC dahil mas malinaw nitong kinikilala ang buong economics ng negosyo:

  • operating profit;
  • taxes;
  • depreciation;
  • capital expenditure;
  • working capital;
  • at debt.

Ang valuation result ay hindi nagbigay ng dramatic conclusion.

Base fair value:

₱65.40

Buy-below reference using 10% margin of safety:

₱58.90

Market price:

₱60.00

Average cost:

₱66.2014

Ibig sabihin, malapit ang market price sa ating reasonable-value zone.

May support ang valuation, pero manipis ang margin of safety.

At kapag pinagsama natin ito sa:

  • TMA Gate Score na 1;
  • price below SMA-50 and EMA-200 ribbon;
  • bearish MACD;
  • at 378% deployment;

hindi valuation ang nagbibigay sa atin ng dahilan upang magmadali.

Sa susunod na post, hindi na natin tatanungin kung magkano ang posibleng value.

Ang tatanungin natin ay:

Gaano kalaki ang maaaring mawala, at kaya ba itong saluhin ng kasalukuyang portfolio architecture?

Doon papasok ang URC Risk Management—kasama ang volatility, downside scenarios, concentration risk, at interaction ng market decline sa ating oversized position.


Shariah Compliance Advisory (Updated Nov 26, 2025)

The PSE has confirmed that its Shariah screening program is currently paused, with no new lists to be released until their internal review is completed. Although news outlets reported quarterly updates up to mid-2025, these later lists are no longer accessible on the PSE website.

For now, the PSE’s Shariah-Compliant Securities page and all past lists have been removed from the public website. The December 24, 2024 list is the last official version in Micro Stock Trader’s possession, downloaded before the page was taken down, although other investors may still hold later copies such as the reported July 4, 2025 release.

All halal-focused strategies under Micro Stock Trader will use a conservative, self-screened approach until official guidance resumes, in shā’ Allāh.

Ang post na ito ay bahagi ng aming personal learning journey sa securities analysis at portfolio governance. Ang mga konseptong may kaugnayan sa interest-based instruments, conventional bonds, preferred shares, o iba pang financial arrangements ay binabanggit lamang bilang bahagi ng academic coverage ng module at hindi bilang rekomendasyon o endorsement.

Disclaimer

This post is for educational and documentation purposes only. It is not investment advice. Perform your own due diligence and consult qualified financial professionals before making investment decisions. All strategies, frameworks, and examples described here reflect the personal methodologies of Micro Stock Trader and are not guarantees of future performance.


Illustration of a calm, disciplined trader reviewing charts and layered ladders, symbolizing the transformation of the Board Lot Warrior ecosystem in 2025.
Micro Stock Trader Blog
Board Lot Warrior
Ang Inyong Batangueñong Retail Stock Trader

Home | About UsContact Us | Privacy Policy | Terms of Use | Disclaimer

GAWLOO: Ang Lugawang May Sarap ng Southeast Asia — Gawa ng Batangueñong Galing Abroad

Kung taga-Rosario, Batangas ka at nag-crave ka ng lugaw na may level-up na twist—eto na ang sagot sa panalangin ng sikmura mo: GAWLOO, The Southeast Asian Congee Experience.

Kung taga-Rosario, Batangas ka at nag-crave ka ng lugaw na may level-up na twist—eto na ang sagot sa panalangin ng sikmura mo: GAWLOO, The Southeast Asian Congee Experience.

GAWLOO, The Southeast Asian Congee Experience facade

📍 Matatagpuan sa V. Escaño St., Brgy. C, Rosario Batangas, si GAWLOO ay hindi lang basta kainan — isa siyang kwento ng pangarap, passion, at panlasang umikot sa Asia.


GAWLOO, The Southeast Asian Congee Experience Dine-In

Ang may-ari, si Jay Ubana, ay isang Batangueñong cook na nagtrabaho sa Singapore at Dubai ng 12 taon. Sa dami ng napuntahan niyang bansa—Hong Kong, Taiwan, Singapore—natutunan niyang i-appreciate ang iba't ibang bersyon ng congee. “Paborito talaga ng mga Pinoy ang lugaw,” wika ni Jay, “Kahit anong oras, kahit anong pakiramdam—masarap maglugaw.”

⭐ Lasa't Alaala sa Bawat Higop

Hindi lang basta lugaw, kundi southeast Asian-inspired congee na may toppings na mala-ulam sa sarap.

🍲 Seafood Gawloo at Lechon Gawloo — ang kanilang best-sellers na puwedeng pang-breakfast o pang-dinner.

🍛 Mix & Match Toppings: Tuwalya, Chicharon Bulaklak, Atay, Chicken, Fried Tokwa at iba pa.

🍗 Rice Meals tulad ng Chao Fan with Pork Siomai, Chicharon Bulaklak, o Lechon Kawali — swak sa mga ayaw ng sabaw pero gusto pa rin ng siksik sa lasa.

🧋 Drinks? May Black Gulaman at Lychee para pampawi ng uhaw habang humihigop ka ng mainit-init na lugaw.

💸 Presyo na Kayang-Kaya

Hindi mo kailangang bumyahe pa sa abroad para matikman ang ganitong congee—abot kaya lang ang Small Bowl na may 1 Topping, at kung mas gutom ka, may Large Bowl para iyo at para sa inyong lahat. Pwede ka ring magpa-top up ng 2, 3 o 4 na toppings para sa ultimate lugaw overload!

🤳 Para sa mga G na umorder online

Pwede kang magpa-deliver! Text o tawag lang sa 09397785658. Hanapin lang ang GAWLOO sa Facebook para sa menu at updates.


Sa totoo lang, sa bawat higop ng lugaw sa GAWLOO, parang may yumayakap sa’yo—maalala mo si Nanay o si Lola na nagluluto ng lugaw tuwing masama ang pakiramdam mo. Ngayon, kahit wala si Nanay sa tabi mo, may GAWLOO ka sa Rosario.

Supportahan natin ang lokal! Tikman ang lugaw na may kwento. Tikman ang GAWLOO.

Featured Post

MH Operator Journal Entry 8: ICT 15% MOS RTS Refill Amid Technical Weakness

Home › Board Lot Warrior › Micro Harvesting › Micro Harvesting 2.0 › MH Operator Journal › ICT › Journal Entry 7 › ICT 15% MOS RTS Refil...